irpg Community
[ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - Printable Version

+- irpg Community (https://irpg.in.th)
+-- Forum: Community Central (https://irpg.in.th/forum-1.html)
+--- Forum: Town Square (https://irpg.in.th/forum-2.html)
+--- Thread: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ (/thread-1678.html)

[ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - Atomix - 02-26-2014

irpg Sharing - Round 1 : How does you do exam ? - คุณทำข้อสอบอย่างไร ?

วันนี้ผมจะมาเปิดกระทู้แชร์ประสบการณ์กันครับ =w=
เนื่องจากว่าช่วงนี้ หลาย ๆ ท่านเข้าสู่ช่วงสอบ
เลยอยากทราบว่า ท่าน ๆ มีวิธีทำข้อสอบ(แบบดินสอฝน)อย่างไรกันบ้างครับ ?
ให้ได้เร็ว และแม่นยำ

วิธีของผม

1. ทำข้อสอบจากข้างท้าย
2. เอาดินสอทำเครื่องหมายให้เห็นไว้ ว่าเราจะตอบข้อไหน
3. ทำไปเรื่อย ๆ ( จากหน้าหรือหลังก็ได้ )
4. "สามารถข้ามขั้นตอนนี้ได้ หากมั่นใจจริง ๆ หรือเช็คคำตอบไปในตอนทำรอบแรกแล้ว" เช็คข้อคำตอบอีกรอบ และลบ หากข้อที่ทำไว้ผิด
5. นั่งใช้ดินสอฝนคำตอบไปเรื่อย ๆ

ข้อดี
1. ลบแก้คำตอบได้ง่าย
2. ไม่เสียเวลาในการคิด (บางคนถ้าตันข้อไหน จะติดอยู่ข้อนั้นครับ)
3. ช่องที่ฝนไม่เป็นรอยดำ ในกรณีที่ลบแก้
ข้อเสีย
1. เสียเวลาในการตรวจทาน
2. มีโอกาสที่จะฝนไม่เสร็จ (แต่คิดคำตอบไว้แล้ว)
3. หาทำเครื่องหมายไม่ดี อาจจะมองไม่เห็นว่าเราเลือกข้ออะไร

มาร่วมแชร์ประสบการณ์ด้วยกันนะครับ =w=

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - dreamknight - 02-26-2014

;3

- ก็ทำไล่จากข้อแรกไปเรื่อยๆ ข้อไหนที่คิดว่าถูกชัวร์ จะฝนไปเลย

- ข้อไหนไม่แน่ใจก็กากบาทบางๆ เอาไว้คับ (บางๆ เลยนะ)

- ทำจนหมดแล้วเวลายังเหลือเยอะ กลับไปอ่านข้อที่ไม่แน่ใจ(ที่กากบาทไว้)
ถ้าเวลาใกล้หมด ฝนอันที่กากบาทเอาไว้ไปเลย

แค่นี้แหละฮับ "orz

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - slost - 02-26-2014

แห่นางแมวครับ

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - Kuntana - 02-26-2014

ฝนข้อ-ต่อ- ข้อ เลยครับ .. แทบจะไม่ลบแก้เลย ยกเว้นพวกคำถามเดียว แต่ใช้เป็นโจทย์ หลาย ๆ ข้อ ก็ถึงจะติ้กไว้ก่อนแล้ววงทีหลัง
ฝนแบบ หัวแอร์บัชเบอร์ 5 opacity 72% สโตรกขอบ เล็กน้อย พยายามไม่ให้มี shadow แต่ถ้าวงผิด ใช้ ยางลบ pentel ลบไดเกือบ 95% ครับ
คือ สำหรับผม ถ้ายิ่งแก้ยิ่งผิดน่ะครับ =_= เอาความมั่นใจและการวิเคราะห์ ตัดโชะ ไปเลย ส่วนเรื่องเวลาบริหารดีๆก็พอนะครับ ไม่รู้จะเร่งทำเวลาไปทำไม // แต่ข้อสอบสมัยนี้ผมไม่แน่ใจว่าเขาออกแบบมาให้บีบคั้นเรื่องเวลาด้วยรึปล่าว .. แบบว่าเลยวัยมาแล้วน่ะคับ T_T ต้องขออภัยด้วย

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - Ozzy - 02-26-2014

กามั่วอย่างรวดเร็ว แล้วเอาเวลาที่เหลือไปวาดรูปโงกุนในกระดาษทด ครับ เอิ๊กๆๆๆทำหน้าเหยาหมิง

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - Shinryu - 02-26-2014

ดึ่ง ก ครับ

ต่อให้เป็นแบบ กากถูกผิดก็ไม่มีปัญหา

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - TheMoo2000 - 02-26-2014

ที่โรงเรียนไฮโซใช้ปากกาฝน //ผิด ทำหน้าเหยาหมิง
วิธีก็คือ เวลาตอบก็จิ้มไปก่อน ไม่ได้ก็ข้าม พอมั่นใจก็ค่อยเริ่มฝนให้หมด วิธีนี้จะทำข้อสอบไวแต่เสียเวลาในการฝนหน่อย

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - Darwhima - 02-26-2014

แต่ตอนสอบเข้าโรงเรียนมหิดลวิทยานุสรณ์ดันใช้ปากกาฝน ห้ามใช้ดินสอฝน จะลบทีต้องใช้ปากกาลบคำผิดเท่านั้น ห้ามใช้ยางลบหมึก กระดาษคำตอบขาวเต็มเลยทีเดียว

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - Mary - 02-26-2014

ทำเรียงข้อเลยค่ะไม่ได้ก็ข้ามไปข้ออื่นเเล้วพอเสร็จค่อยมาทำข้อที่ไม่ได้ทีหลัง

RE: [ irpg Sharing ] ทุกท่านทำข้อสอบแบบฝนอย่างไรกันครับ - P.P.DarkWings - 02-26-2014

ของผมจะทำข้อต่อข้อเลย ถ้าหากไม่ได้ข้อไหนก็จะมี3วิธีคือข้ามไปก่อน อ่านโจทย์เเล้วคิดเรื่อยเเละสุดท้ายใช้จ้ำจี้ศักดิ์สิทธิ์ครับ(ไม่รู้ว่าใช้มุขนี้เเล้วผ่านฉลุยอยู่อันดับต้นๆของห้องได้ไง =w=)