Thread Rating:
  • 2 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
[กิจกรรม] irpg Project "Forward Progress" 2012
Information 
[Image: LogoActivity.png]

กิจกรรมสิ้นสุดลงแล้ว

กิจกรรมเปิดรับสมัครคนเข้าร่วมแต่ละทีมในวันที่ 15 พฤศจิกายน - 18 พฤศจิกายน 2012
กิจกรรมเริ่มต้นใน วันจันทร์ ที่19 พฤศจิกายน 2012 และสิ้นสุดในวันอาทิตย์ ที่ 30 ธันวาคม 2012

(หากเมื่อกิจกรรมเริ่มต้น แต่มีทีมที่สมาชิกไม่ครบ สามารถสมัครลงเข้าร่วมทีมที่สมาชิกไม่ครบได้อยู่)

วัตถุประสงค์ของกิจกรรม
กิจกรรมนี่จะเป็นการแบ่งทีมเป็นสี่ทีม ทีมละ 4คน โดยสมาชิกลงสมัครเข้าทีมได้เอง ซึ่งกิจกรรมนี่จะเป็นการแข่งขันนับคะแนนการพัฒนาเกมของแต่ละทีม ในที่นี่
ไม่ใช้การ"ทำเกมร่วมกัน"แต่อย่างใด แต่เป็นการกระตุ้นให้สมาชิก"ทำเกม"ทุกวัน หรือพยายามทำเกมโดยไม่ดอง โดยความคืบหน้านั้นจะเป็นตั้งแต่
วาดแมพเสร็จ ทำดาต้าเบสในเกม ทำSprite หรืออะไรก็ว่าไปที่เกี่ยวกับเกม โดยคำนึงว่า 1วัน ใช้เวลา1-2ชั่วโมงจะสามารถทำอะไรให้เกมตัวเองได้บ้างแล้วนำ
มารายงานว่าวันนี่ทำอะไรไป

เกณฑ์การตัดสินการอัพเดท
สมาชิกในทีมแต่ละคนจะต้องรายงานความคืบหน้าของเกมที่ทำในกระทู้นี่ โดยทุกครั้งที่รายงาน ทีมๆนั้นก็จะได้รับ +1คะแนน และหากสมาชิกทั้งทีมรายงานความคืบหน้า
อย่างสม่ำเสมอทุกคนติดต่อกัน 7วันทั้งอาทิตย์ ทีมนั้นก็จะได้รับโบนัสไปอีก +2คะแนน (ใน 7วันนี่คือ ไม่ถึงกับวันนั้น ทั้งทีมต้องอัพเดทกันทุกคน แต่หมายถึง
ว่าใน 7วันนี่สมาชิกโพสกันทั้งทีม อาจจะคนนี่โพสวันนี่ อีกคนโพสวันพรุ่งนี่ เป็นต้น)

สำหรับเกณฑ์การตัดสินว่าอัพเดทนี่สมเป็นอัพเดทหรือไม่ ก็คิดเอาว่า 1ชั่วโมงสามารถทำอะไรให้กับเกมได้บ้าง ถ้าเป็นแมพก็อาจจะ แมพ-สองแมพ ก็ถือว่าไม่น้อย
น่าเกลียดอะไรมาก หรือถ้าฐานข้อมูลก็อาจจะได้ ถ้าแก้ไขเยอะ แต่กรณีมาแบบ Import ภาพเข้ามา 1ไฟล์ หาเพลงใส่ อันนี้คงไม่อาจจะนับเป็นทำอะไรให้เกม
ได้เป็นชิ้นเป็นอันซึ่งโพสใหนที่เห็นว่าอัพเดทสมกับเป็นอัพเดท ทางมอดจะแก้ไขโพสนั้นและเพิ่มสัญลักษณ์ไอค่อนทีม + 1คะแนน ให้ ดังตัวอย่างข้างล่าง

Quote:[Image: TeamSign-Alex.png] +1

การโพสอัพเดท จะต้องบอกว่าทำอะไรไปบ้างใน 1ชั่วโมงนี่ หากเป็นแมพหรือสไปรท์ ถ้าสะดวกหรือเป็นไปได้ก็ควรแคปภาพตอนทำในโปรแกรมมารายงาน อาจจะย่อ
ขนาดภาพที่แคปลง หรือใส่ลายน้ำลงไปก็ได้ ถ้าเป็นระบบก็อาจจะอัดวิดีโอมาก็ได้ ไม่ก็แคปภาพเป็นลำดับขั้นตอนการทำงานของระบบในเกมสักภาพสองภาพ สำหรับ
ส่วนเนื้อหาสำคัญหรือความลับของเกมสามารถใส่ฟิลเตอร์เซนเซอร์ได้ (แต่อย่าเซนเซอร์จนไม่เห็นอะไรเลย) เช่นฐานข้อมูลส่วนลับสำคัญ ,สกรีนช๊อตแมพสำคัญที่
กะจะไว้เซอไพรซ์หรือคีย์ของเนื้อเรื่อง ,สไปรท์ สำหรับกรณีที่ไม่สะดวกแคปภาพ ก็แค่พิมพ์รายละเอียดจัดเรียงเป็นข้อๆ ว่าทำอะไรไปบ้างให้ละเอียดหน่อย
แต่ถ้าใครเมคขึ้นมาแบบลอยๆ แต่ไม่ได้ทำจริง ถ้าทางเรารู้มีสิทธิ์ได้รับ ULTRA GAYYY ไปแปะพร้อม ไหทองคำนะเออ

ตัวอย่างคร่าวๆ
Show ContentSpoiler:

รางวัล
(*ขอปรับเกณฑ์ผ่านเป็น 28คะแนนนะครับ เพราะเพิ่มโควต้าสมาชิกเป็น 6คนจากเดิมที่เป็น 4คน)
เมื่อถึงวันหมดเขตกิจกรรม จะวัดคะแนนของแต่ละทีมกัน โดยมีเกณฑ์การผ่านกิจกรรมที่ 28คะแนน ทีมที่ผ่านเกณฑ์ทุกทีม สมาชิกทุกคนในทีมที่ผ่าน
จะได้รับรางวัลเป็น Badge ตราทีมแต่ละทีมเพื่อบอกว่าผ่านกิจกรรมนี่แล้ว ส่วนทีมใหนที่คะแนนต่ำกว่าเกณฑ์ สมาชิกทั้งหมดในทีมนั้นจะได้รับรางวัล
Badge "ไหดองทองคำ"
(สำหรับใครที่อยากแก้เอาออก สามารถทำได้โดยการอัพเดทใหญ่ๆ กับเกมตัวเองติดต่อกัน 3ครั้ง หรือลงกิจกรรมรอบหน้าแล้วผ่านกิจกรรม)

และสำหรับทีมที่ทำคะแนนเกิน 70คะแนน ก็จะได้รับรางวัล "Golden Score" ไปพร้อมๆกับBadge ผ่านกิจกรรมครับ
(โดยที่สมาชิกในทีมที่ได้รางวัลนี่นั้น จะต้องทำคะแนนให้ได้10คะแนนขึ้นไป ถึงจะมีสิทธิได้รับBadge รางวัลนี่)

ตัวอย่างรางวัล Badge
[Image: SampleBadge.jpg]

รางวัล Golden Score
[Image: GoldenScoreBadge.png]

ตารางรายชื่อทีม
[Image: Team-Banner-Alex.png]
รายชื่อสมาชิกคะแนน
Neoz Kaho32
natsukikung20
Nayru21
Tenes36
Pummy15
BlackHole14
คะแนนโบนัส12
รวมผลคะแนนทั้งหมด150

[Image: Team-Banner-Aluxes.png]
LuZi26
VenxTale17
ahp2apocalypse2
Nivas22
Shinryu19
Lanrot12
คะแนนโบนัส8
รวมผลคะแนนทั้งหมด106

[Image: Team-Banner-Ralph.png]
arkman20
Kuntana17
konoe17
oRaMeNo8
B.o.N14
bassza1235
คะแนนโบนัส6
รวมผลคะแนนทั้งหมด87

[Image: Team-Banner-Eric.png]
Muge9thD22
maxdalight5
pomza20003
TheMoo200034
Waterfallsist21
Angelofwind9
คะแนนโบนัส8
รวมผลคะแนนทั้งหมด102

ลายเซ็นต์สำหรับผู้เข้าร่วมกิจกรรม
สำหรับผู้ที่เข้าร่วมกิจกรรม รบกวนนำลายเซ็นต์ทีมที่ตัวเองสมัครนำไปใส่ไว้ในลายเซ็นต์ตัวเองด้วยนะครับ

[Image: Signature-Alex.png]
Code:
[IMG]http://i213.photobucket.com/albums/cc265/LusiferNazi/Project%20Forward%20Progress/Signature-Alex.png[/IMG]

[Image: Signature-Aluxes.png]
Code:
[IMG]http://i213.photobucket.com/albums/cc265/LusiferNazi/Project%20Forward%20Progress/Signature-Aluxes.png[/IMG]

[Image: Signature-Ralph.png]
Code:
[IMG]http://i213.photobucket.com/albums/cc265/LusiferNazi/Project%20Forward%20Progress/Signature-Ralph.png[/IMG]

[Image: Signature-Eric.png]
Code:
[IMG]http://i213.photobucket.com/albums/cc265/LusiferNazi/Project%20Forward%20Progress/Signature-Eric.png[/IMG]

ส่วนผม ผมขอสมัครลงทีม Aluxes ฮะ ;w; แมวน้ำขาว

[-] The following 14 users say Thank You to LuZi for this post:
  • Angelofwind, arkman, B.o.N., [IRPG] bassza123, Demonking, [IRPG] Kuntana, motley, Muge9thD, Neoz Kaho, oRaMeNo, Pummy, TheMoo2000, VenxTale, นิราจ
ผมลงทีมอันเล็กแล้วกันDerp
[Image: 7wDGQYA.png][Image: 76561197983021669.png]
[-] The following 1 user says Thank You to Neoz Kaho for this post:
  • LuZi
ลงชื่อทีม Eric ละกัน...(Badge สีแดงแรง 3 เท่า ทำหน้าเหยาหมิง)
[Image: 3e1d83fcd8.png]
[Image: 76561198067540196.png][Image: AddFriend.png]
[-] The following 3 users say Thank You to Muge9thD for this post:
  • [IRPG] Kuntana, LuZi, TheMoo2000
เลือกทีมไม่ถูกเลยทีเดียวOrz....
ขออยู่บักaluxesละกันครับ; w;/(คาดว่าจะได้ยากระตุ้นที่ทำให้ละทิ้งการบ้านในรร.ได้)
[-] The following 1 user says Thank You to VenxTale for this post:
  • LuZi
ขออยู่ทีมที่3ครับ ทีม Ralph
ถ้าทำหลายเกมก็สามารถหมุนเวียนอัพเดตกันไปได้บ้างสินะครับ อิๆๆ
[Image: Signature-Ralph.png]
[-] The following 3 users say Thank You to arkman for this post:
  • [IRPG] Kuntana, LuZi, oRaMeNo
ลงชื่อ team Aluxes จ้า
[-] The following 2 users say Thank You to ahp2apocalypse for this post:
  • LuZi, VenxTale
ผมเชื่อว่ากิจกรรมนี้จะช่วยรักษา อาการดอง ของผมได้ อิอิ

ขอเลือกทีม สีเขียว " Ralph " ครับ

// คุณ arkman , คุณ konoe , คุณ oRaMeNo คุณ B.o.N คุณ bassza123 ฝากตัวด้วยนะครับ ^^
[-] The following 3 users say Thank You to [IRPG] Kuntana for this post:
  • arkman, LuZi, oRaMeNo
งั้นผมอยู่ทีมalexละกัน
[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

[-] The following 2 users say Thank You to Nazuth for this post:
  • LuZi, Neoz Kaho
ลงทีม Alex อีกคนครับ แมวเบิกบาน
[Image: Signature-Alex.png]
[-] The following 2 users say Thank You to Nayru for this post:
  • LuZi, Neoz Kaho
เอาก็เอาฟระ!! โฮกกกก!!! มาสมัครทีม Aluxes ด้วยคนครับ ;w;/!!!
[Image: 75a1cdb1b7.jpg]
[-] The following 3 users say Thank You to Nivas for this post:
  • [IRPG] bassza123, LuZi, VenxTale

Forum Jump: