Pages (15): 1 2 3 4 5 15   
B.o.N.   06-06-2013, 09:17 PM
เนื่องจากช่วงนี้บอร์ดเงียบเหงาพอสมควร ขอจัดกิจกรรมรวมเพิ่มนะครับ เอาเป็นว่ามาดูรายละเอียดกิจกรรมกันเลยครับ

[Image: irpgcardeventlogocopy_zpsfca46489.png]

ตามหัวข้อแหล่ะครับ เป็นกิจกรรมที่พวกเราร่วมกันทำเกมส์การ์ดที่รวมเหล่าตัวละครซีรี่ต่างๆในเกมส์ของประชากรใน IRPG ทุกคนครับ (รวม irpg worldด้วยนะ)
ไม่จำกัดปริมาณ ส่งมาได้เรื่อยๆครับ

รายละเอียดของการ์ดมีดังนี้ครับ
การดตัวอย่าง

[Image: cardsam_zps8e6f37a5.jpg]

1. วงกลมมุมซ้ายบน บอกถึง type ของตัวละคร โดยแบ่งเป็น 3 type ด้วยกันคือ
attack(ดาบ) speed (ขนนก) และ Guard(โล่ห์) โดยแต่ละธาตุจะแพ้ทางกันไป

2. ชื่อการ์ด

3. แสดง Rank ของการ์ด โดยสูงสุดที่ 5 ดาว นอกจากจะเปนrank แล้วยังเป็น cost สำหรับการจัด ทีมการ์ดอีกด้วย โดยผู้เล่นจะมี costสำหรับจัดทีมที่จำกัด หากใส่การ์ดที่แรงค์สูงลงไปจะทำให้ใบที่เหลือต้องใส่การ์ดที่อ่อนลงมาเพื่อให้พอดีcost

4. 10/10 คือ Hp/Attack ครับ โดยค่าสองตัวนี้จะเป็นค่า statusของการ์ดครับ ส่วนวิธีตั้งค่ามีดังนี้ครับ
  • Rank1 Hp10-12/At0-2/Skillทั่วไป
  • Rank2 Hp10-14/At0-3/Skillมีลูกเล่น
  • Rank3 Hp10-16/At0-3/Skillมีลูกเล่น
  • Rank4 Hp10-18/At0-4/Skillเปลี่ยนเกม
  • Rank5 Hp10-20/At0-4/Skillเปลี่ยนเกม

5. สกิลของการ์ดครับ โดยใส่ชื่อสกิลที่ต้องการได้เลยครับ การ์ด 1 ใบจะมีได้ 2 สกิล ตอนนี้เรามีสกิลจำกัดครับ โดยลิทส์ อยู่ในรายชื่อข้างล่างเลยครับ
พอเปลี่ยนตัวเลขได้บ้าง หากต้องการสกิลเสริมแปลกแหวกแนวอื่นๆกรุณาแจ้งก่อนครับ ใน2สกิลของการ์ดแต่ละใบจะแบ่งเป็น Skill และ Leader skill
โดยที่ leader skill นั้นจะเป็นสกิลที่มีผลกับทั้งทีมครับ
เช่น ผมตั้งฮีโร่เป็นตัวละคร leaderจะส่งผลดังนี้
1) Skill ของฮีโร่ทำงานปกติตามเงื่อนไข
2) Leader skill ของฮีโร่ทำงานตามเงื่อนไข

เมื่อตัวละครฮีโร่แพ้จะเป็นตาของตัวละครที่เราเซ็ทไว้เป็นคนที่2(สมมุติเป็นเฟย์) การทำงานของการ์ดเฟย์เป็นดังนี้
1) skill ของเฟย์ทำงานปกติตามเงื่อนไข
2) Leader skill ของเฟย์จะไม่ทำงาน แต่เฟย์จะได้รับสืบทอด Leader skill ของฮีโร่มาแทน (โดยสกิลนี้จะตามหลอกหลอนเราไปจนจบเกมส์)

คิดว่าน่าจะพอเห็นภาพกันบ้างแล้วนะครับ

สำหรับการตั้งชื่อสกิลการ์ด จะตั้งว่าอะไรก็ได้ แต่ตอนส่งรบกวนช่วยเขียนรายละเอียดสกิลด้วยนะครับ ตัวอย่างดังนี้
Code:
LS : Heat up (When HP>7 : AT +1)
S : Cool down (When HP<7 : Absorb 1 dmg)

List Skill รายการสกิลทั้งหมดที่มีให้เลือกครับ
Show ContentSpoiler:

***กรณีสกิลทางผู้จัดทำขอถือสิทธิ์เปลี่ยนค่าตัวเลข(หรือเงื่อนไข) บางส่วนเพื่อความเหมาะสมของเกมส์นะครับ แต่จะพยายาม
คงไว้เหมือนเดิมมากที่สุด ต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วย***

6. ระดับความหายากของการ์ด(ในเกมส์) จะแบ่งตามกรอบสีของการ์ดครับดังนี้
1) Common : หาได้ง่ายตามท้องตลาดกรอบจะเป็นสีทองแดงครับ
2) Rare : เริ่มหายากขึ้น นานๆจะได้มาที กรอบจะเป็นสีเงินครับ
3) Super Rare : ของระดับ(โค....)หายากมากๆครับ ต้องดวงดีจริงๆถึงจะได้มาครอง หรือไม่ก็ผ่านเงื่อนไขหฤโหด แต่ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะได้ครอบครองครับ จะมีกรอบเป็นสีทอง
4) Legend : ของหายากระดับตำนาน...ไม่มีแจกง่ายๆ อาจเป็นแจกจากกิจกรรมในรูปของ Code ให้ผู้ชนะเท่านั้น แต่คงต้องขอความกรุณาอย่าเอาไปแจกต่อให้คนอื่น(ไม่งั้นของแรร์จะไม่มีค่าทันที)

กฏในการส่งการ์ด

1. ส่งรูปที่ใช้สำหรับการ์ดขนาด 220 x 330 pixelมาทางกระทู้นี้ได้เลยครับครับ โดยจะมีตัวอย่างดังนี้

[Image: heero_zpsb3f11489.png]

2. กรณีคนที่ส่งแต่รูปตัวละครแต่ไม่มีฉากหลังมาให้ ทางเราได้มีแถมฉากหลังให้ครับโดยฉากหลังจะแบ่งสีตามระดับ rarityดังนี้
Common - ทองแดง
Rare - เงิน
Super Rare - ท้อง
Legend - สีรุ้ง

3. เขียนรายละเอียดต่างๆเช่น ชื่อการ์ด(ตัวละคร)/type/cost/rarity/Leader skill/Skill/description (อันนี้ขอสั้นๆนะครับเพราะระบบรองรับค่อนข้างน้อย) ให้ครบครับ ตัวอย่างดังนี้ครับ
Code:
Heero
Rank3 Common
Hp 12 at 2
Type : attack
LS : Heat up (When HP>7 : AT +1)
S : Cool down (When SP<7 : Absorb 1 Smg)
Description : พระเอกเรนเจอร์ตกอับจากเกมส์ Treasure of Dragoon

ตัวอย่างที่ได้จะเป็นดังนี้ครับโดย description จะไปโผล่ในหมวดจัดdeckครับ

[Image: heero_zpsb7077d69.png]

ส่วนอันนี้ของแถม(มีคนฝากมาย้ำเตือนความทรงจำ)

[Image: milliana_zps3e2fbbf8.png]

3. โควต้าการส่งการ์ดเข้าร่วมคือ
Common : ไม่อั้น
Rare : 5
Super rare : 1
Legend : 0 (เดี๋ยวทางผู้จัดทำจะขอเสนอไปเองนะคับ^ ^)

*การ์ดจะเป็นตัวละครเดี่ยวๆหรือ CG รวมตัวละครก็ได้ครับไม่จำกัด จะเป็นรูปเก่าที่วาด หรือจะเป็นรูปใหม่ที่วาดเพื่อเกมส์นี้ก็ได้ครับ
ตามสะดวก เพราะเราจัดเต็มรับหมด เป็นเกมส์ของทุกคนโดยแท้จริงครับ

ระบบของเกมส์
1. ระบบต่อสู้
จะเป็นระบบของ tomoakys card gameครับ โดยได้รับการดัดแปลงเพิ่มเติม(อย่างมาก)จากท่านเนรุ ตัวอย่างสคริปพื้นฐานก่อนปรับปรุงเป็นดังนี้ครับ(ที่เราใช้เป็นของ vxa แต่มีแค่ตัวอย่างของ vxนะครับ)

โดยdeck จะถูกปรับปรุงจาก 3 ใบให้เป็น 5 ใบแทน โดยการต่อสู้จะเป็นระบบ Auto ครับ(อย่าหวังว่าจะได้เลือก commandแบบยูกินะอิๆ)
แต่อย่างไรก็ตามการวางแผนในการจัดdeck จะเป็นกุญแจสำคัญให้ได้ชัยชนะแน่ครับ

2. ระบบแผนที่
เราสวมบทเป็นตัวละครที่เราสร้างขึ้น(เลือกเพศได้) โดยจะมี mapหลักๆในช่วงเริ่มเกมส์ดังนี้
- บ้านของตัวเอก(เรา) เอาไว้จัด deck ของเรา หรือ....ต่อคอมเพื่อสู้กับตัวละครชาวบ้าน!!!(ลุ้นกันต่อไป)
- เมืองตัวเอก เอาไว้เดินร่อนเร่ ท้าประลองกับชาวบ้าน เมื่อชนะบางครั้งจะมีโอกาสสุ่มได้การ์ดดีๆ
- ร้านเกมส์จะมีจุดขายการ์ด โดยจะมีทั้งแบบซื้อได้เลย(ในราคาแพง) และแบบสุ่ม และในร้านจะมีลานสำหรับประลองอยู่ด้วย
- สนามประลอง(ยังไม่เปิด)

ส่งมาได้เต็มที่ครับ เมื่อครบ 100ใบแล้วผมจะอัพให้เกมส์นะครับ แล้วจะค่อยๆมีการอัพแพทเรื่อยๆถ้ามีการ์ดเยอะ
และอาจมีกิจกรรมเพื่อชิงแรร์การ์ดอีกด้วยในอนาคต

Credit :
-ขอขอบคุณท่านเนรุสำหรับระบบการ์ดต่างๆและลูกเล่นที่กำลังจะตามมาครับ
-ขอขอบคุณท่านลูที่ช่วยดีไซน์กรอบการ์ดงามๆให้ครับ
-ขอขอบคุณเพื่อนๆในบอร์ด(ล่วงหน้า)สำหรับตัวละครที่มาร่วมเล่นกิจกรรมครับ
This post was last modified: 06-07-2013, 05:51 PM by LuZi.

[Image: AllianceSignature-TreasureofDragoon.png]

Official Supporter of the following Alliance projects:
Nayru   06-06-2013, 10:03 PM
กติกาและระบบการต่อสู้โดยละเอียดจะตามมาในภายหลังนะคับ(ตอนนี้ยังไม่คงที่Orz)

[Image: Signature-Alex.png]
NingSama   06-06-2013, 10:04 PM
ขอขอบคุณ Chibi Maker ของคุณ gen8 แห่ง deviantart ด้วยนะคะสำหรับการสร้างรูป
[Image: NingTCG_zps54877d3e.png]
NingSama
Rank2 Common
HP 10 AT 3
Type: Attack
LS: Insene Mode (When HP > 5; AT Max = 8)
S: Moaning (When HP < 3; Disable Type Bonus)
Description: จอมเวทย์ขี้แยผู้สร้างซีรี่ส์ Kaito Shu Chronicle

[Image: ShuTCG_zpsf5e4a7f5.png]
Shu
Rank3 Common
HP 15 AT 4
Type: Speed
LS: Charming Instinct (When HP > 6; At=Max ; At-1/turn)
S: Wolf Heart (Dmg 6 to Enemy)
Description: พระเอกชื่อดังใน Kaito Shu Chronicle
This post was last modified: 06-06-2013, 10:06 PM by NingSama.
B.o.N.   06-06-2013, 10:09 PM
อิๆขนาดดีเอามาใส่สะดวกเลยแฮะ

[Image: AllianceSignature-TreasureofDragoon.png]

Official Supporter of the following Alliance projects:
Mary   06-06-2013, 10:11 PM
มิลเลียน่า...เปลี่ยนไป

[Image: 150530082811.jpg]
arkman   06-06-2013, 10:31 PM
ขอส่งตัวละครตัวแรกเลยครับ อิๆๆ
[Image: noobman_card_zps12b6b4b7.png]
Noobman
Rank1 Common
Hp 10 at 1
Type : speed
LS :Noob punch (When HP>5 : Dmg*2 )
S : Invisible (When HP>1 : Take Dmg -3 )
Description : ยอดมนุษย์มือใหม่ ผู้ฝึกฝนตัวเองอยู่เสมอ ถึงจะกระจอก แต่ก็มีใจสู้เป็นเยี่ยม
This post was last modified: 06-06-2013, 11:26 PM by arkman.

[Image: Signature-Ralph.png]
Mary   06-06-2013, 10:41 PM
[Image: de885bbf4b.jpg]
Mary
Rank4 Rare
Hp 16 at 4
Type : speed
LS : Refresh Skill Count (When HP>8 : AT +2)
S : Heal (When SP<10)
Description : ผู้สร้างเกมChange Fateเเละอาจารย์ประจำคลาสGunnerเเห่งสถาบันเชลเตอร์
[Image: daefd41446.jpg]
Lu
Rank5 Super Rare
Hp 18 at 4
Type : attack
LS : Rage Dragon (Dmg 10 to Enemy)
S : Disable Skill (All Time)
Description : ผู้อำนวยเเห่งสถาบันเชลเตอร์ เหล้าคือชีวิตของเธอ

[Image: 150530082811.jpg]
B.o.N.   06-06-2013, 10:49 PM
จัดหนักมากทั่นแมรี่...เอ๊ะนางเอกไปใหน;w;''

นิราจ   06-06-2013, 11:14 PM
ไม่รู้ทำ status ถูกรึป่าวน่ะคับ

[Image: workercardcolor_zpsa154e12c.jpg]

Psychic moves Mage (จอมเวทก่อสร้าง)
Rank 1 Common
Hp 10 at 0
Type : support
LS : Repaira (When HP<7: Repair all weapon or all non-Life card +10 hp )
S : Frigater (When HP<3: building all non-Life card 1 card )
Description : [จากเกม Braven Chosen] เด็กที่มีพลังจิตในการย้ายของ แล้วถูกฝึกให้ชำนาญในการสร้างหรือซ้อมแซมสิ่งที่ไม่มีชีวิต
*non-Life = สิ่งไม่มีชีวิต

[Image: Tentaclecardcolor_zps00c789ad.jpg]
The Tentacle
Rank 5 super rare
Hp n/a at n/a
Type : Doom
LS : (When enemy hp < 10 : 1 Enemy Death and tentacle must lose)
(When enemy hp > 10 : 1 Enemy Stun 1 turn and tentacle must lose)
S : -
Description : [จากเกม Braven Chosen] สัตว์ประหลาดกินเนื้อของโลก Fantasy มีหนวดนุ่มๆ(แต่เหนียว)ชอนไชไปมา มันกินได้ทุกอย่าง น้ำย่อยมันย่อยเสื้อผ้าโดยเฉพาะ
This post was last modified: 06-08-2013, 02:28 PM by นิราจ.

[Image: btpni.jpg]
Kuma   06-06-2013, 11:37 PM
[Image: Bujumini_zpsceca15ea.png]

Buju Kid (แมวน้ำกะปุ้กลุ้ก)

Type Guard

Rank 1 common

Hp 10 / At 2

Ls:Take Dmg-1 (Cutie Action) // S:When Hp< 5 :At Swap (Buju Revenge)

Description:คิดจะแชทคิดถึงบูจู

เพิ่มอีกใบก่อนนอน

[Image: BujuKnight_zpse702e35e.png]

Buju knight (อัศวินแมวน้ำ)

Type:Attack

Rank 3 Common

Hp 16 / At 3

Ls:When Hp< 8 Big Grinmg X 1 (Buju Slash) // S:When Hp< 6:Take Dmg/2 (Iron Body)

Description:อัศวินบูจูผู้แข็งแกร่งเขามาพร้อมกับอาวุธคู่ใจ(Sardine Sword)
เขาเดินทางมาจากขั้วโลกเหนืออันไกลปู้นนนน..น....นนน.นน....นนนน.นนน
เขามาต่อสู้เพื่อผดุงคุณธรรมและเพื่อปลาซาร์ดีนทั่วทั้งโลก

การ์ดใบที่3
Vampire Assassin Maira

[Image: Maira_zps7aa77cdc.png]

Type: Speed

Rank 4 Rare

Hp15 At 3

Ls:Shadow Strike (When Hp<6: Dmg*2 )

S:Bloody Blade (สูบเลือด1แต้มทุกการโจมตี When Hp<5 สูบ 2 แต้ม)

Description: นักฆ่าแวมไพร์ที่สุดแสนจะโมเอะ ^^*
This post was last modified: 06-07-2013, 04:41 PM by Kuma.

Pages (15): 1 2 3 4 5 15