Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
REBOOT Project :: คุยรายละเอียด / หาอาสาสมัคร
.

รายละเอียด REBOOT Project คลิกที่นี่ (อ่านหมดทั้งกระทู้คงได้ประมาณนิยาย 1 เล่ม 555+)

ใครที่เข้ามาเห็นกระทู้นี้แล้ว หากรู้จักคนเก่าคนแก่ที่เคยสิงในบอร์ดนี้ (ที่ตอนนี้อาจหายไปแล้ว) รบกวนช่วยกันบอกต่อทราบและส่งลิงก์นี้ไปด้วยนะครับ เผื่อมีคนสนใจเพิ่มเติม เพราะที่แห่งใหม่คงต้องอาศัยความร่วมมือจากผู้ขับเคลื่อนให้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้

หมายเหตุ: โครงการนี้ยังไม่รับประกัน 100% ว่าจะดำเนินการต่อไป เนื่องจากเป็นโครงการที่ค่อนข้างใหญ่และจริงจัง ต้องใช้พลังวัตรกับจำนวนผู้ขับเคลื่อนค่อนข้างสูง ขอดูจำนวนผู้อาสาสมัครโดยรวมก่อนนะครับ : )

รับสมัครตำแหน่งอาสา

1. ส่วนของผู้ Active / ช่วยขับเคลื่อน ในส่วนนี้ไม่จำเป็นต้องมีความรู้ความสามารถก็ได้นะครับ ขอเพียงแค่สนใจในการทำเกม เข้าไปพูดคุย หรือถามตอบเป็นประจำสม่ำเสมอให้บอร์ดไม่ร้างนั่นเอง อาจรวมไปถึงลงผลงาน ลงเกม ลงสคริปต์ แบ่งปันสิ่งของด้วย พูดง้ายง่ายยก็ คนเล่นบอร์ดเป็นประจำนั่นแล... หากใครอยากอาสาก็เสนอชื่อมาได้เลยครับ

2. ส่วนของผู้คุมกฎ (Moderator) ทุกคนที่เล่นบอร์ดคงเข้าใจดีว่าทำอะไรบ้าง
ขอเงื่อนไขเพิ่มนิดนึงคือ เป็นคนที่เล่นบอร์ดนี้มานาน และรู้จัก / พูดคุยด้วยกันเองบ่อยๆ เคย active ในบอร์ดนี้ไม่ว่าช่วงไหนก็ตาม ขอคุณสมบัติ ดูแลได้ สม่ำเสมอ มีเหตุมีผล ใจเย็น (และไม่บ้าอำนาจ) ที่สำคัญไม่สองมาตรฐาน เช่น ปักหมุดกระทู้ตนเองหรือพวกพ้องอย่างไม่สมเหตุสมผล เป็นต้น ใครสนใจเสนอชื่อมาได้เลยครับ ไม่ต้องเขินหรือกลัวใครจะมองยังไงเน่อ (อย่าเป็น mod แล้วไปดราม่ากับสมาชิกละเด้อ 555+)

ในช่วงแรก Moderator สามารถดูแล (ลบ / ล็อก / ย้าย กระทู้) ได้ทุกหมวด และแบน user ได้หมดนะครับ (รวมถึงหน้าที่ของ mod อื่นๆ ที่ผมอาจคิดไม่ออก *0*) และในอนาคตหากสังคมใหญ่ขึ้น มี mod เยอะขึ้น อาจจะมีการแบ่งดูแลแยกกันในแต่ละหมวดเพื่อไม่ให้เป็นภาระมากเกินไป

3. ส่วนของคนอาสาเขียนบทความในแต่ละหมวดหมู่
3.1 ถ้าพูดถึงบทความ หลายคนคงกลัวว่าเราจะมีความรู้พอที่จะเขียนหรือ ตรงนี้อยากบอกว่าไม่จำเป็นต้องเก่งระดับเทพ เขียนเท่าที่ความสามารถมี หรือเขียนในสิ่งที่ตัวเองสนใจ คิดว่ามาแบ่งปันความรู้กัน ผมเชื่อว่าสังคมที่ดี ผิดถูกเดี๋ยวก็มีคนเสริมเติมแต่งให้สมบูรณ์เองครับ ^^
3.2 ขอรายละเอียดเพิ่มเติมนิดนึงว่าจะเขียนในหัวข้ออะไร เขียนพื้นฐาน หรือขั้นสูง หรือเกร็ดความรู้เรื่อยๆ ถ้ายิ่งละเอียดยิ่งดีครับ แต่ถ้ายังไม่ได้ลงดีเทลขนาดนั้นก็บอกคร่าวๆ ก่อนได้ครับ รายละเอียดทั้งหมดจะถูกนำไปพิจารณาหมวดหมู่ของเว็บบอร์ดครับ ทั้งนี้คนลงบทความ 1 หมวด อาจมีมากกว่า 1 คนก็ได้นะครับ
3.3 ใครถนัดหรือกำลังใช้เอนจินใดอยู่ ระบุเอนจินได้นะครับ ถ้ามีคนเขียนบทความประจำเอนจินหลากหลายคงจะดีไม่น้อย

หมายเหตุ: ผู้อาสาสมัครในตำแหน่ง 2, 3 จะถือว่าอยู่ในตำแหน่งที่ 1 โดยอัตโนมัติ
หมายเหตุ 2: หากคิดตำแหน่งนอกจาก 3 ข้อนั้นได้ ลองเสนอมาดูว่าอยากทำอะไรนะคร้าบ Big Grin

ทุกตำแหน่งขึ้นชื่อว่าอาสา คงไม่ต้องถึงกับเข้ามารับผิดชอบทุกเวลาเป็นหน้าที่ เดี๋ยวจะท้อเกินไป เอาแค่ระดับมาดูแล ถามตอบเรื่อยๆ เขียนบทความลงเรื่อยๆ ชิวๆ ตามความสะดวก ทำให้เว็บรู้สึก active และไม่หนีหายตายจากฉับพลัน ที่สำคัญ ต้องทำด้วยใจที่พร้อมอยากจะแบ่งปันจริงๆ Smile

ใครอยากอยู่ตำแหน่งไหนเม้นมาได้เลยครับ หรือจะเป็นมากกว่า 1 ตำแหน่งก็ไม่ว่ากัน ทุกตำแหน่งจะมีผลต่อการนำไปนับยอดผู้ขับเคลื่อนเว็บใหม่ครับ

ชื่อเว็บ
"สิ่งที่ยากกว่าการทำเว็บ คือการตั้งชื่อเว็บ" อัลเบิร์ด ไอน์สไตล์ไม่ได้กล่าวไว้...
ส่วนนี้อยากให้มาช่วยกันระดมคิดชื่อเว็บแห่งใหม่ เพราะผมก็คิดไม่ออก T_________T
  • Keyword คือชุมชนนักพัฒนาเกม
  • ขอให้จำง่าย สะกดไม่ยาก ไม่พิลึกกึกกือมากนัก
  • ถ้าเป็นไปได้อยากได้ .com ไปเลย แต่ถ้าจดไม่ได้จริงๆ ตัวเลือกสำรองคงเป็น .in.th
  • จะตรงไปตรงมาเช่น gamedev หรือแปลกแหวกแนวแต่น่าสนใจก็ได้ (แต่ถ้าแปลกแหวกแนวคนเห็นชื่อเว็บอาจไม่รู้ว่าเป็นเว็บอะไร)

มีชื่ออะไรในดวงใจ หรืออยากช่วยคิดชื่อ มาเสนอได้เลยจ้า หรือเสนอพร้อมกับตำแหน่งในเม้นเดียวกันเลยก็ได้

ธีมเว็บ
ในช่วงแรกคงยังไม่ทำส่วนนี้ เนื่องจากไม่มีฝ่ายอาร์ต (ถึงจะมีก็คงต้องเรียนรู้ตัว CMS อย่างทะลุปรุโปร่งจนแก้ทั้งเว็บได้อยู่ดี TwT) แต่เรื่องโทนสีของเว็บน่าจะคุยกันได้เลย ใครอยากได้สีไหนแนะนำมาได้นะครับ อาจมีเหตุผลประกอบเล็กๆ ไม่งั้นอาจจะใช้สีน้ำเงินมาตรฐานธีมไปก่อน

---

รายชื่อผู้ลงมัครและเสนอชื่อเว็บจ้า

ตำแหน่งอาสา

1. ผู้ Active / ช่วยขับเคลื่อน (คนเล่นบอร์ดเป็นประจำนั่นแล...)
  • XthemeCore
  • [IRPG] Ghost
  • Ivan_GilDong
  • Zeromus
  • arkman

2. Moderator
  • [IRPG] OP_Jum_RPG
  • Nazuth

3. ผู้ลงบทความ
  • Splendith: บทความ RPG Maker / Event / Script / Development Process
  • Mikichan: บทความพื้นฐานทั่วไปที่ไม่เจาะจงเอนจิน เช่น พื้นฐานการเลือกเอนจิน การแต่งเนื้อเรื่อง การออกแบบเกม เป็นต้น (อนาคตอาจเจาะจงเอนจิน)
  • [IRPG] OP_Jum_RPG: บทความพื้นฐานทั่วไป / บทความ RPG Maker / Event / Script / บทความเอนจินต่างๆ เพิ่มเติมที่น่าสนใจ (เช่น Engine001 เป็นต้น)
  • เนสสึ: บทความด้านการทำกราฟิกต่างๆเพื่อนำไปใช้ในเกม
  • Nazuth
หมายเหตุ: ผู้อาสาสมัครในตำแหน่ง 2, 3 จะถือว่าอยู่ในตำแหน่งที่ 1 โดยอัตโนมัติ

รวมทั้งหมดตอนนี้ 10 คน

ชื่อเว็บ (จะลงเฉพาะที่ยังไม่โดนจด)
  • venatusplanet [dot] com (dreamknight) Venatus มาจากภาษาละตินแปลว่า Game
  • thaigd [dot] com (XthemeCore) ที่มา ThaiGD = Thai Game Developers
  • gdc [dot] in.th (splendith) ที่มา GDC = Game Developers Community และท่าน XthemeCore เสนอว่าตอนจัดมีตติ้งใช้ Game Developer Conference ได้ด้วย [แต่ชื่อคล้าย tgdc ไม่ชัวร์ว่าจะมีปัญหาไหม]
  • gamedevxanadu [dot] com (เนสสึ) ที่มา Xanadu (ซานาดู) หมายถึงสถานที่ที่สวยงาม มั่งคั่ง เจริญรุ่งเรือง [ตามความเห็นผมถ้าเปลี่ยนเป็น thaigdx น่าจะจำง่ายขึ้น แต่คิดว่าก็ไปคล้าย thaigamedevx อี๊ก]
  • launch [dot] in.th (splendith) ที่มาคือ ให้ความรู้สึกต้อง launch game และรู้สึกคำว่า launch ดูทรงพลัง
  • reprdit [dot] com (Mikichan) อ่านว่า รี-พริ-ดิต / รีพร์-ดิต ที่มาคือ Reboot Paradise Irpg & Thaiware RPG Maker Community คอนเสปต์คือสร้างโปรเจคใหม่โดยรำลึกชื่อวัฒธรรมที่สานต่อเรื่อยมา
  • wogd [dot] in.th / wogdc [dot] com (dreamknight) ย่อมาจาก Way of Game Developers (Community) [ไม่แน่ใจว่าจะดีไหม เพราะมีคนใช้คำย่อนี้ในทางอื่นอยู่เหมือนกันครับ]
  • gamecc [dot] in.th / gcc [dot] in.th (Ivan_GilDong) ย่อมาจาก Game Creators Community แนวคิดดีนะครับ ใช้คำว่า Creator แทน Developer
  • gamecreator [dot] in.th (Xthemecore) [คิดว่า gamecreators.in.th น่าจะถูกไวยากรณ์กว่า]

ธีมเว็บ
  • เหลืองทอง-น้ำเงิน (เนสสึ)
  • ส้ม-เทาเงิน-ดำ (dreamknight)
  • ส้ม (Nayami) - นึกถึง iRPG และสื่อถึงความกระตือรือร้น
  • ส้ม-ดำ (Ivan_GilDong)

ขาดเหลือเพิ่มเติมหัวข้อไหนบอกได้นะครับ

.
[-] The following 5 users say Thank You to splendith for this post:
  • arkman, dreamknight, LuZi, Nayami, slost
ลงชื่ออาสาลงบทความ ส่วนใหญ่จะเน้นพวกพื้นฐานทั่วไปที่ไม่เจาะจงเอนจิน เช่น พื้นฐานการเลือกเอนจิน การแต่งเนื้อเรื่อง การออกแบบเกม เป็นต้น อนาคตถ้าว่างพออาจจะเพิ่มบทความที่เป็นเอนจินใดเอนจินหนึ่งอีกที แต่ตอนแรกเอาแค่พื้นฐานทั่วไปก่อน จะได้มีเนื้อหาปูทางให้มือใหม่

ส่วนพวกเรื่องระบบบอร์ดต่าง ๆ หรือโปรแกรมมิ่ง ถ้าไม่ไหวก็ให้มิกิช่วยได้นะ คนที่จัดการระบบได้นี่น่าจะหายากพอดู มิกิจะพยายามช่วยเต็มที่ในเรื่องระบบกับโปรแกรมมิ่ง

ปล.อาสาออกเงินค่าใช้จ่ายบอร์ดให้ส่วนหนึ่งนะ
ติดตามเราได้ที่ Facebook ชื่อเพจ Planila Game Developer
อ่านบทความสอนสร้างเกมได้ที่ https://planila.blogspot.com

[Image: banner-ads.png]
[-] The following 1 user says Thank You to Mikichan for this post:
  • splendith
ตำแหน่งที่สนใจ: ผู้ Active / ช่วยขับเคลื่อน
ลงชื่อเป็นผู้ช่วยขับเคลื่อนไปก่อนละกันครับ แต่ตัวผมเองก็เขียนบทความของ RMMV อยู่เหมือนกัน เกี่ยวกับพวก plugin ต่างๆ
ส่วน Unreal Engine เดี๋ยวต้องขอฝึกวิชามากกว่านี้หน่อยนะครับ
[-] The following 1 user says Thank You to XthemeCore for this post:
  • splendith
เหมา 3 ตามคำเรียกร้องละกัน

หลักๆก็คงลงบทความทั่วไป กับ RPG Maker รวมถึงสคริปต์และระบบต่างๆ เป็นหลักล่ะนะ
(เก็บดองไว้เยอะมาก ตั้งแต่สมัยไทยแวร์นู่น)

และถ้ามีคนสนใจ เดี๋ยวลง Engine001 ให้ใหม่
รวมถึงเอนจิ้นอื่นๆที่เก็บรวบรวมไว้เยอะเหมือนกัน
http://op-jum-rpg.blogspot.com/

E Book RPG Maker MV (OP_Jum_RPG, Miki Akatsuki)
http://irpg.in.th/thread-3508.html

E Book RPG Maker MZ (OP_Jum_RPG, Miki Akatsuki)
http://irpg.in.th/thread-3686.html

Touhou Excalibur: http://irpg.in.th/thread-3096.html
RockmanX VS Devil May Cry: http://irpg.in.th/thread-2698.html

[-] The following 1 user says Thank You to OP_Jum_RPG for this post:
  • splendith
;3

แปะไว้ที่นี่อีกทู้ล่ะกัน ชื่อเว็บเสนอ venatusplanet ครับ https://checkdomain.thaiware.com/venatusplanet.com

.
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

[-] The following 1 user says Thank You to dreamknight for this post:
  • splendith
มาเสนอชื่อเวบ GDG (Game Dev Group) ครับ :3

ปล. ปักหมุดกระทู้ให้แล้วนะครับ ทั้งสองกระทู้

[-] The following 3 users say Thank You to LuZi for this post:
  • dreamknight, SnowSilver, XthemeCore
ขอบคุณท่าน Luzi มากๆ ครับ
ส่วนชื่อ gdg นี่มีคนจดแล้วทั้ง .com .in.th เลยครับ TwT ถ้าใช้ชื่อนี้อาจต้องหาคำนำหน้าหรือคำลงท้ายประกอบ

ปล. สนใจมาเป็นผู้ขับเคลื่อนไปด้วยกันไหมครับ ^^
[-] The following 1 user says Thank You to splendith for this post:
  • SnowSilver
สนใจอยากช่วยเด้อ (แต่ผมจะทำอะไรดีเนี่ย...)
[-] The following 1 user says Thank You to SnowSilver for this post:
  • splendith
ขออาสาเขียนบทความครับ บทความด้านการทำกราฟิกต่างๆเพื่อนำไปใช้ในเกม (กราฟิกเพื่อนำไปใช้ในเกมนี่นับมั้ยครับ)

ขอเสนอชื่อเว็บ Game Dev Xanadu (GDX)
Xanadu (ซานาดู) หมายถึงสถานที่ที่สวยงาม มั่งคั่ง เจริญรุ่งเรือง https://checkdomain.thaiware.com/gamedevxanadu.com
อยากแนะนำธีมเพิ่มด้วยครับ : สีเหลืองทอง+น้ำเงิน
[Image: 76561198204825131.png]
[-] The following 1 user says Thank You to เนสสึ for this post:
  • splendith
เสนอชื่อเวป ULTRA GAY DEVELOPER MEGA COMMUNITY ครัช

//เผ่น
[-] The following 1 user says Thank You to vongola for this post:
  • splendith

Forum Jump: